Burudani/Entertainment

Miaka 10 tangu kifo cha Lucky Dube

Tarehe October 18, 2017

Mwanamuziki wa miondoko ya reggae marehemu Lucky Dube enzi za uhai wake.

Miondoko ya muziki wa reggae ina historia ndefu ambayo huwezi kuizungumzia kirahisi. Lakini kwa maneno machache unaweza kuwazungumzia waliowika. Unapogusa reggae utawataja waliowika Bob Marley huwezi kumwacha.

Katika ardhi ya Afrika utamtaja Lucky Dube. Dube alifariki duniani muongo mmoja uliopita tarehe kama ya leo. Inauma inasikitikisha kwa maneno machache tunasema Kazi ya Mungu haina makosa.

Kifo chake kilikuwa hivi? Oktoba 18, 2007 Dube aliuawa katika kitongoji cha Rosettenville, Johannesburg baada ya kuwapeleka watoto wawili kati ya saba katika nyumba mjomba wake. Dube alikuwa akiendesha gari aina ya Chrysler 300C wakati wauaji waliokatisha uhai wake.

Ripoti ya Maafisa wa Polisi ilisema kuwa alipigwa risasi na watekaji hao ambao walidhani ni raia wa Nigeria na hawakuweza kumtambua kama ni Dube. Watu watano walikamatwa kuhusiana na mauaji hayo, watatu kati yao walikutwa na hatia Machi 31, 2009. Wawili kati yao walijaribu kukimbia lakini walikamatwa. Wote walihukumiwa kifungo cha maisha jela.

WASIFU WA LUCKY DUBE

Lucky Philip Dube, mwanamuziki kutoka nchini Afrika Kusini katika miondoko ya reggae alizaliwa katika kitongoji cha Ermelo, Transvaal sasa inajulikana kwa jina la Mpumalanga.

Alirekodi albamu 22 katika lugha ya Kizulu, Kiingereza na Kiafrikaans katika kipindi cha miaka 25-na alikuwa mwanamuziki wa Reggae kutoka Afrika Kusini ambaye aliuza albamu nyingi kabisa. Dube aliuawa katika kitongoji cha Rosettenville huko Johannesburg jioni ya 18 Oktoba, mwaka 2007.

MAISHA YAKE YA UTOTONI

Lucky Dube alizaliwa Ermelo, zamani lilikuwa eneo la Transvaal ya Mashariki, na sasa ni sehemu ya Mpumalanga, tarehe 3 Agosti 1964. Wazazi wake walitalikiana kabla ya yeye kuzaliwa na alilelewa na mamake, Sarah, ambaye alimpa jina hilo kwa sababu alichukulia kuzaliwa kwake kama bahati baada ya mimba nyingi kutoka.

Pamoja na ndugu zake wawili, Thandi na Patrick, kwa kipindi cha muda mrefu utotoni mwake Dube aliishi na nyanyake wakati mamake alihamishwa kufanya kazi sehemu nyingine. Kwenye mahojiano ya mwaka 1999 alimsimulia nyanyake kama “mpenzi wake wa dhati” ambaye “alizidisha vitu vingi kumkuza kuwa mtu wa kuwajibika aliye sasa.”

Lucky Dube enzi za uhai wake.

NAMNA ALIVYOANZA

Utotoni mwake Dube alilima lakini, alipokuwa mtu mzima, na kutambua kwamba hakuchuma pato la kumwezesha kulisha familia yake, alianza kuenda shuleni. Akiwa shuleni alijiunga na kwaya, pamoja na marafiki wengine, na kuunda kikundi chake cha kwanza cha waimbaji kilichoitwaThe Skyway Band.

Alipokuwa shuleni aligundua kuhusu harakati zaRastafara. Akiwa na umri wa miaka 18 Dube alijiunga na bendi ya binamu yake, The Love Brothers, iliyoimba muziki wa pop kwa lugha ya Kizulu zilizojulikana kama mbaqanga huku akiyakimu maisha yake kwa kufanya kazi na kampuni ya Hole and Cooke kama mlinzi kwenye mnada wa magari huko Midrand. Bendi hiyo iliinga kwenye mkataba na kampuni ya Teal Record, chini ya Richard Siluma (Baadaye Teal iliunganishwa na Kampuni ya Gallo Record).

Ingawa bado Dube alikuwa shuleni, bendi hiyo ilirekodi katika mji wa Johannesburg wakati alikuwa likizoni. Albamu waliotoa iliitwa kwa jima la Lucky Dube and the Supersoul.Albamu ya pili ilitolewa muda mchache baadaye, mara hii kando na kuimba Dube alitunga misitari. Ni wakati huu ambao alianza kujifunza Kiingereza.

KUHAMIA REGGAE

Baada ya kwa albamu yake ya tano ya Mbaqanga, Dave Segal (ambaye badaye alikuwa mhandisi wa sauti ya Dube) alimshauri aachane na jina la “Supersoul”. Albamu zingine zot zilizofuata zilirekodiwa kama Lucky Dube.

Wakati huu Dube alianza kugundua kwamba mashabiki walifurahishwa na baadhi ya nyimbo za rege alizoimba kwenye hadhara. Aliweza kuvutiwa naJimmy Cliff  na Peter Tosh, alihisi kwamba ujumbe wa masuala ya kijamii na kisiasa uliohusishwa na rege ya kutoka Jamaica ingefaa kwa hadhira ya Afrika Kusini jamii ambayo ubaguzi wa rangi(usarangi) ulikuwa umekithiri.

Aliamua kujaribu mtindo huu mpya wa muzikina katika mwaka wa 1984, alitoa albamu ndogo yaRastas Never Die. Mauzo ya rekodi hiyo yalikuwa mabaya – idadi ilikuwa karibu 4000- ikilinganishwa na 30000 ambayo rekodi yake ya mbaqanga zingeuzwa. Serikali ilyoeneza usarangi (ubaguzi wa rangi), ikiwa na nia ya kukomesha haraki dhidi ya ubaguzi wa rangi, ilipiga marufuku albamu hiyo mwaka 1985.

Hata hivyo, hakuvunjika moyo na aliendelea kuimba nyimbo za rege hadharani na akatoa albamu ya pili ya rege. Fikiria About The Children (1985). Ilifanikiwa kupata hali ya mauzo ya zaidi ya milioni na kumfanya Dube kuwa mwanamziki wa rege maarufu Afrika Kusini, mbali na kuvutia watu nje ya nyumbani kwao.

BAADHI YA ALBAMU ZAKE

  • Rastas Never Die (1984)
  • Think About The Children (1985)
  • Slave (1987)
  • Together As One (1988)
  • Prisoner (1989)
  • Captured Live (1990)
  • House of Exile (1991)
  • Victims (1993)
  • Trinity (1995)
  • Serious Reggae Business (1996)
  • Tax man (1997)
  • The Way It Is (1999)
  • Ili The Rough Guide Lucky Dube (mkusanyiko) (2001)
  • Soul Taker (2001)
  • The Other Side (2003)
  • Respect (2006)

Imetayarishwa na Jabir Johnson.

Email this page

To:
From
Subject
Message
Code

Maoni